Kitengo maalum cha Ruben FM, ikiwa leo ni siku njema ambayo maulana ametujalia, ungana nami Ledira Botere, na sitakuwa peke yangu, ila nitaandamana na wenzangu Karilas Muye, Martin Bunyali na Tabitha Njambi ili kuwaletea ujumbe tuliokuandalia siku ya leo kwenye kitengo maalum ambapo tumeangazia vijana kama watetezi wa amani ya jamii katika mtaa huu wa Mkuru. Kuwekeza katika uwezo, uwakala na uongozi wa vijana wanaojenga amani kunaweza kuimarisha uwezo wao wa kushirikiana na kuongoza juhudi za amani na kutumia ustadi wao kukabiliana na changamoto zingine zinazowaathiri haswa katika mitaa ya mabanda ikiwemo Mukuru. Utambuzi huu wa vijana kama nguvu nzuri katika kuzuia na kusuluhisha mizozo na kujenga amani endelevu imepata nguvu kubwa tangu kupitishwa kwa azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na hapa mtaani mashirika yasiyokuwa ya ya kiserikali kama vile Global Peace Foundation, United Nation, Peace Actions na GIZ yamekuwa kwenye mstari wa mbele kuhusisha vijana kama kiungo muhimu katika kuimarisha na kulinda amani barani Afrika. Katika eneo la Mkuru, vijana pia wamejitokeza na kutumika kama mfano bora wa kuigwa katika kudumisha amani. Mfano, vikundi kama Tujiinue Mashinani Initiative, Wana Wanaviko na Sauti Africa. Kikundi cha Sauti Africa kimekuwa ni kikundi bora hapa Mkuru, kwani wanatumia mbinu ya kuigiza wakitumia vikaragosi na kuweza kuhamasisha wa uridhiano haswa baada ya migogoro. Tupate wimbo wake msanii Rafton. Mungu Baba ukitufunza umuhimu wa kulinda amani hapa nchini na ni nini kinaweza tokea iwapo nchi itapoteza amani Toweka hapo ni wimbo wake Rafton akituweka wazi umuhimu wa kulinda amani humu nchini, huku akisisitiza upendo kama kiungo muhimu katika kudumisha amani. Nitakupeleka kwake Martin Bunyali akizungumza na kiongozi wa Sauti Africa ambaye ni mmoja kati ya wale wanaoongoza katika kuhamasisha watu kuhusu kudumisha amani hapa Mkuru. Karibu Martin Bunyali. Asante sana Ledira Botere kwa fursa hii. Msikilizaji studioni, leo hii tumetembelewa na mgeni wetu ambaye atakuwa anatueleza anakotokea, anafanya nini maishani, na vilevile vile atakuwa anatuambia stori yake kwa ufupi. Karibu. Jina langu ni Martin Bunyali. Karibu sana studioni mgeni wetu, na asante. Ningependa kwanza, tukianza tu ujitambulishe kwa msikilizaji ambaye anatufuatilia siku ya leo, Alafu utatueleza unatokea wapi, unajihusisha na nini, na kikundi kipi hasa hapa mtaani Mkuru? Kwa majina najulikana kama Victor Ocharo, natokea mtaa wa Mkuru, nafanya kazi kama Peace expert under GIZ. mm -hmm, programu ambayo iko inaitwa amani ni sisi. naam, all right, umesema kwamba wewe ni mwanaharakati wa amani, mm -hmm, na unafanya na shirika la GIZ Ruben Center mm -hmm. Unaweza tufafanulia tu, tu ni kipi ambacho kiliweza kukusukuma uh, we kama Bwana Victor na kijana, kwa maana nikikuangalia we ni kijana. Mm. ni kipi kilikusukuma sana, kwa hisi ya kwamba wakati wako wa sasa ni wa kupigania amani? Unajua mwanzo, um, ukiangalia historia vile imekuwa kutoka mwanzo na zile nchi ambazo hazina amani mm -hmm. Eh, wanakaa vibaya na, na hii ni mtaa yenye mii nimelelewa, ningependa sana tukuwe na ile unity Mm -hmm. Na, bila unity hata biashara itafanyika. Sisi wenyewe tutakuwa unstable, hata watoto hawataenda shule na so amani ni very important kwa hii community mm -hmm. na ndio maana mimi nilijitoa nihakikishe kwamba kijiji chetu eh, nawafundisha na kuhusu umuhimu mm -hmm. wa kukuwa na amani mm -hmm. na kama hakutakuwa na amani ni nini kitafanyika? Ehe. Yeah. Uh, wakati ambapo unaingia katika jamii uh, kuweza kuwazungumzia kuhusiana na amani mm -hmm. huwa wanakupokea namna gani? Njia ambazo ninazitumia uh, uh, kueneza hii amani mm -hmm. ni one ni acting. Yes. Uh, so natumia art. mm -hmm. So art inakubalika. Art mm -hmm. ni njia moja ambayo autapingwa uh, nayo sasa. Unafanya michezo ya kuigiza? yes, nafanya michezo ya kuigiza. Ukishirikisha kina nani? Uh, kuna kikundi inaitwa Sauti Africa na, na ni vijana mm -hmm. Uh, kuna kikundi ingine inaitwa the 100 Impact mm -hmm. Kuna ingine inaitwa Matthew's Mission mm -hmm. So tumekuwa tukiwork na different uh, groups yes, huku mtaani mm -hmm. Kuna wenye wanafanya puppetry vikaragosi uh, eh, eh, eh. yes, kuna puppets mm -hmm. Alafu kuna hii theatre sasa kuwaigiza tu kwenye streets mm. Na bado tunatumia film mm -hmm. eh, na mambo ya social media. So so far imekuwa inakubalika na watu wanaichukulia kwa urahisi sana mm. Na, na vijana pia ni kuwa engage hivo kutumia art mm. Inawafanya wanafunguka pia mm -hmm. eh, kimawazo na, na pia kujiendeleza kiuchumi Nimesikia uh, umegusia sana vijana uh, ambao unahusisha katika masuala haya ya kutangaza amani katika eneo hili la Mkuru. Yes. Je, watu wazima pia nao labda huwa wanajihusisha kwa njia moja ama nyingine katika shughuli hii ambayo unafanya? Yes, uh, tunafanyanga community engagement, tuko tunaenda kwenye halls, tunaongea na wao, tunaita mm. nyumba kumi machama na macha ladies tunaita wale wazee wa kijiji naam. Tunaongea na wao, tunaita hadi experts mm. mm -hmm. And then pia tume, kuna wengine hadi tumetrain mambo ya mediation yadiaion mm. wakakuwa certified mm -hmm. as mediators mm -hmm. and so far so good. Pia wao wanaichukulia kwa urahisi mm. na unajua, the leaders ukimpa hawa leaders wenye wako eh, inakuwa easy. mm -hmm. easy kupreach peace. yes. mm. najua katika kila kazi ambayo mtu anafanya uh, kuna jambo moja ambalo huwa anajivunia sana mm. na huenda katika pilikapilika zako za kuweza kutangaza amani, labda uliweza kukutana na mzozo fulani katika jamii, kisha baadaye ukaingilia kati, ukasuluhisha na ukabaki kuwa uh, jambo ambalo unajivunia sana hadi sasa. Uh, katika mambo mengi ambayo umefanya ukaleta amani, ni lipi hili moja ambalo ukilifikiria unasema kwamba kwa hakika nilifanya kazi nzuri sana japo? Sisemi zingine si kazi nzuri mm, lakini yote ni kazi nzuri, lakini there is one outstanding. So, uh, sitasema kuna moja outstanding mm, but kuna situation moja ambayo unajua hapa Mkuru no. Eh, kuko na watu ambao kuna bado wale wana believe mm -hmm. Certain tribe yes. Haifai uh, kuolewa kwa familia yetu mm. So kuna wazazi ambao walikuwa na mzozo wa eda, kuna, ma, kuna watu ambao vijana tu walikuwa wameoana mm. Sasa mzazi kukuja kujua mm huyu -hmm. Eh, tribe ya mwanadada ikakuwa mm -hmm. Kuna issue mm -hmm. So nilitwa kama mediator, naam, nikajaribu kusikiza side zote mm -hmm. Na nikawasaidia kawasaidia up na solution mm -hmm. ya kukaa pamoja hawa kwa ndoa uh, kwa ndoa mm -hmm. na pia eh, wazazi wakaona another angle mm -hmm. si ile uh, ya zamani, ile utamaduni ya unasema, ulitoa ile taswira hey, ile imani ambayo wako nayo. So hapo ndio niliona at least mm -hmm. tukiacha kufikiria in our tribal lines mm -hmm. eh, tukiendelea kufanya intermarriage naona mm -hmm. amani itakuwa eh, na, huku kwetu zaidi. Ehe, yeah. e, t -t tukielewa kwamba huku kwetu kuna jamii nyingi, nyingi. e, yeah. na vijana wamelelewa pamoja bila maswala ya kijijini kule ya kijamii zile, <laughs> tabia za kijamii yeah. Uh, nikisikiliza hapo ni kwamba hiyo ni chanzo, uh, baadhi ya vyanzo vya migogoro katika yeah. jamii yeah. na katika nyumba, labda ukitufafanulia tu tena na kutueleza zaidi Uh, vyanzo vingine vya migogoro katika jamii ambavyo mekutana navyo ni gani? Uh, kuna moja, kuna, kuna mingi mm. Tuseme kama moja ni ya bibi, bibi na bwana mm. e, ama kwa ploti mm -hmm. Kamba inaweza leta mgogoro, kamba ya kuanika nguo e, e, eh, kamba ya kuanika nguo ehe eh huyu ana ameosha ameosha nini mm -hmm. Amemwaga maji kwa mlango yangu mm. e, kuna ingine pia kuna hata migogoro kama tu huyu aja flasho. mm. ni yani, yaani mingi Ehe. na kuna ingine pia hii ya nini kama ni viwandani na Ruben, mm -hmm. eh, pale pale wanatupa takataka mm -hmm. kuna mmoja ataki mm -hmm. eh, kuna wengine wanafinyilia wale wengine kwa ile side mm. kuna pia hadi stage kwa pikipiki mm -hmm. ati wewe si wa hii stage, umekuja kubebea hii stage. Ehe. so How migogoro ni mingi hapa kwanza. mm -hmm. so ile yote ile nasema ile, <laughs> kwamba mambo madogo madogo yale mad, madogo ndio yanafanya hata <laughs> vita inatokea. sasa yes. Uh, tueleze tu uh, bwana Victor changamoto ambazo umekumbana nazo katika utekelezaji wa jukumu lako katika jamii hii uh, nikiwa kama eh, kijana au viongozi wa wazee mm. Kukukubali jua mm-hmm. Sometimes wanaona ati we ni kijana mdogo utatuambia nini? Naam. sisi ndio wazee eh, najua so na si kila mzee mimi najua ati wazee wote ati wako wais. Unasema e, si wazee wote wais, ni baadhi wana busara tu e, si. kuna, kunao eh kuna wenye wako na busara na kuna wale hawana wana eh na sometimes, inakuwa ni challenging eh, kukubalika na wazee mm -hmm. But kwa vijana mimi nimeona kazi imekuwa sawa mm -hmm. Eh, but wazee kuna njia zenye wanabelieve nazo na, mm -hmm. mm -hmm. na ni ngumu sana kuchange mentality ya mtu ambaye amesha anajua anajua, naam. Hmm. Naam. Uh, Hey, ukielezea mambo hayo najaribu tu kufikiria ile taswira hmm. Uh, wakati ambapo wamepeleka mahali ambapo kuna wazee karibu mia tatu na wazungumzia kuhusu amani hey. Sasa inakuwa ni balaa, utaanza vipi kuji, kujiwasilisha <laughs> hey, mbele yao hmm. Kwa sababu wale wazee wanasema kila nachotaka kutuambia ukijana, tunajua tunajua. Sasa hapo ndio kutakuwa kunakuwa na shida sana. naam. na kando na hizo changamoto ambazo unakumbana nazo kila siku hmm. Ni ombi gani ambalo uko nalo kwa jamii ili waweze kukusaidia vyema katika kutekeleza wajibu wako? Uh, ningependa sana kila mtu akishia stori yake uh, na kila mtu ajaribu kuambia mwenzake umuhimu wa amani, kwa sababu itakuwa ita, kuwa, itaafect bila kukosa. Kwa amani itaafect uh, njia za kawaida, itaafect biashara yako, itaafect hata mtu kuenda kazi ita affect hata mental health yako Nam. So peace ndio inatufanya hadi saizi uchumi inaendelea. mm -hmm. Peace ndio itafanya tukae hata watoto wetu wasome. Peace ndio itafanya tufanya biashara mm -hmm. Bila amani ni hakuna chochote kinaweza fanyika. mm -hmm. So ningeimiza sana wana kijiji mm -hmm. waendelee kuimiza uh, kudumisha amani mm -hmm. ya Kiswahili baba mm -hmm. <laughs> <unajaribu kweli laughs> <unajitahidi laughs> So kila mtu ajari, ikuwe ni responsibility ya each person mm -hmm. eh, ku preach peace mm -hmm. eh. okay. uh, viongozi katika jamii mm -hmm. ni watu ambao huwa na ushawishi mkuu mm -hmm. uh, katika kusaidia ajenda uh, kuweza kusukumwa kuweza kuwafikia watu wengi mm -hmm. Je, unadhani ni mikakati gani ambayo unatumia kuweza kushirikiana na hawa viongozi katika kukusaidia kutekeleza kazi yako? Mwanzo ni tumufa... kuna wenye tumefanyisha trainings, mm. kuna wenye nimekwambia tulifanyisha mambo ya mediation. Mediation. Ehe. Ehe. Kuna wale ambao bado tunaendelea kukuwa na vikao na wao ili kuwafundisha mm -hmm. zaidi kuhusu amani mm -hmm na kushia experiences na kushare stories zenye zimekuwa pale mwanzo. mm -hmm. ndio maana hata kwenye baraza zenye zinawekwa kwa ma na machifu, mm -hmm. unaona mtu mwingine ataweza kuwa anazungumzia mambo ya amani. nam so tuko na tuko na its partnership wao ili, wow, tuendelee ku preach amani, amani kila siku mm. mm. katika kazi yote ambayo umefanya kufikia sasa bwana Victor, mm. Hebu tueleze uh, matokeo yake yamekuwaje? Jitihada zako katika kujenga jamii katika maswala ya amani unaipimaje wewe kama binafsi? Najua kwamba kuna wale ambao wamekuambia umefanya hili umefanya lile, lakini kutoka ndani ya moyo wako unadhani kwamba umepiga jitihada za kutosha ama kuna mambo ambayo bado unastahili kufanya? Uh, mi naosema So far, kuna kazi ambayo imefanyika na bado naona kuna gaps mm. So hizi gaps ndio tunajaribu kuziba mm -hmm. Ikiwa tukiwa amani ni sisi, ikiwa as a project ambayo uh, hiyo tu ndio inatangaza tu amani mm. Na inajaribu ku, uh, reach out to every individual na, na kufikia kila mtu itakuwa ngumu, ndio maana tunatumia radio na pia social media, mm. Kutangaza hii amani, so bado naona kuna gap na tunaendelea kujitahidi tukaweze kufika pale kila uchao. Yes. All right, asante sana mm. A, tukimalizia Bwana Victor ningependa tu waweze kuwapatia vijana ushauri kuhusiana na maswala mm, ya kulinda amani na kuweza kutunza jamii kuwa na ule mshikamano ambao unahitajika. Uh, wanasema anga uh, vijana ndio wenye kuleta vurugu sana, lakini mimi ningesema vijana ndio wanaweza leta amani mm. So the more vijana wenye wako pale nje wenye wananisikiza Naam. Ngependa kuambia nyee, sisi ndio tunafaa kulinda hii nchi yetu na future yetu mm. Eh, tuendelee kudumisha kutumia hata art, kutumia pale unaona zile be zenye wanakaa mm. waendelee tu kutangaza amani mm-hmm. kwa sababu peace ndio muhimu Totally. Nam, nam. Bila amani mm -hmm. Eh, itakuwa hard na difficult kuachieve a lot of things mm -hmm. So, kuki peace ikuwe ndio our first priority na kuna other ways za kusolve any conflict yes. Si lazima ikuwe tu ni kupigana, tunaweza kaa chini mwongee mm -hmm. mm -hmm. na mpate kuelewana mm -hmm. na ikishindikana kukaa chini kuongea kuna njia zingine naam. Si tu tupigane nah, ndio tujue ati sisi ndio kusema, mm. Sisi ndio wale wa wes, tunaweza tafuta mediators watulete pamoja. Mm -hmm. Kama unaona ni ngumu kukaa one on one, mm, let's look for other solutions yes, tusiende tu kutumia tu nguvu Asante sana Bwana Victor kwa muda wako wa kuja studioni na kusema na msikilizaji kuhusiana na swala la amani Shukua. Na vile umesema kwamba amani ni sisi mm-hmm. Na sisi lazima tutunze hiyo amani, amani na tuwe sawa, yes. Alright, msikilizaji, huyo amekuwa ni mwanaharakati wa amani Bwana Victor Ucharo, ambaye umeweza kusikia historia yake na pale ambapo ameweza kutueleza umuhimu wa kudumisha amani hapa Mkuru. Jina langu ni Martin Bunyali na ninakutakia usikilizaji mwema na kurejesha moja kwa moja kwake Ledira Botere aweze kukueleza kinachofuata. Kwa heri. Asante sana Martin Bunyali kwa mahojiano hayo. Wengi wa wananchi wameweza kuelewa na kupata kwa kina mafunzo ya jinsi ya kudumisha amani katika eneo hili. Kwa sasa tujiunge naye Tabitha Njambi akizungumza na bwana Stano, ambaye ni mtaalamu wa kuelimisha na kudumisha amani hapa Mukuru, kutoka shirika la tujiinue mashinani. Karibu Tabitha Njambi. Asante sana Ledira Botere. Msikilizaji, kama ulivyosikia, jina langu ni Tabitha Njambi. Niko na mgeni wetu hapa ambaye atatujuza mengi. Karibu. Asante. Karibu mgeni. Pengine uh, siku ya leo uh, utaanza kwa kujitambulisha, kisha utuambie unatokea wapi na unajihusisha na kikundi kipi hapa mtaani Mukuru. Asante sana Tabitha. uh, kwa majina mimi najulikana kama Steven Omolo Tieno, lakini hapa mtaani hapa Mukuru watu wanajua kama MC Stano. mm -hmm, na natoka kule upande wa Mukuru Kayaba, ile sehemu ya Mukuru Kayaba huko juu mm -hmm. Na all in all mimi natoka kwa shirika moja naitwa Tujinue Mashinani. Tujinue Mashinani ni shirika ya vijana and uh, what we are doing as young people we are then the community trying to advocate for peace uh, for social and a positive change kwa community mm-hmm. yep. na pengine, ni nini kilikuhimiza kuanzisha shirika hili la amani hapa Mukuru? Uh, kenye lituimiza sana especially mimi kama stano, kenye lifanya hatu tukuwe na hiyo, hiyo, hiyo, hiyo group ama hiyo organization ni kwa sababu ya ile insecurities zenye zilikuwa mtaani, kulikuwa na lot of tension na unajua Uh, kumekuwa na loto, kumekuwa na gap na ama baria kati ya vijana na administration, so ilibidi tu, ilibidi tu, tu, tu, tu form hiyo group ama tu form hiyo organization, mm -hmm. Ndio tuone vile tuna one tunaweza bridge hiyo gap in between the administration na vijana. Secondly, tuone vile tunaweza advocate for peace at least pia pia vijana wapate kukuwa peace ambassadors hapa mtaani, juu huwa tunasema hapa mtaa ya kwamba vijana ndio paa ya nyumba. mm -hmm. Wakati vijana wako pale hivyo juu, ni vizuri. Wakati wageni wanakuja mtaani, wakiona vijana wanaona amani. mm -hmm. Si wakiona vijana wanaona insecurity. mm -hmm. yes. Na pengine Stano, unaweza ukatueleza ni jinsi gani unashirikisha ama kuhusisha uh, jamii yako uh, tukiangalia sana sana mavijana katika juhudi za kujenga amani mtaani? Wacha niseme hivi kwanza, kenyewa tunafanya sana, sana, na we normally ama tuna, tuna focus sana kwa vijana uh, si vijana peke yake but pia entire community, but why vijana? Ni kwa sababu vijana ndo wamekuwa, miaka anaenda miaka rudi, mm -hmm. wamekuwa ni kama perpetrators of violence. Unajua wametumika maybe na viongozi fulani ama na mtu fulani maybe, mm -hmm. kutatiza amani so this we, what, this is what we normally do. Tunakuanga na tunakuanga na vikao huko mtaani, na sile kikao ati mnaita kwa forum ile ya boardroom hapana. Nadhani ukitembea mtaa kuna zile vitu tunaita base mm-hmm. so we normally tunaenda kwa hizo base, tunakaa na mavijana, tunapiga story, na through hizo story pia tunaeneza hiyo hiyo ujumbe ya kwamba uh, amani ni kitu muhimu sana, and the reason why hata mtaa inaitwa mtaani kwa sababu kuna amani mm-hmm. so one, tunakuanga niza forums, tunaenda kwa hizo mabase juu tunajua kuna yule mtu pale kwa administration ama kuna askari fulani yeye akiona o vijana wakiwa pale b wanaona ni kama baby ni uhalifu ama wanapanga kufanya uhalifu. mm -hmm. So, sisi kama tujinua mashinani tunaenda pale na nia tofauti kunywa kahawa, lakini the bottom line, agenda hiyo siku ama agenda hiyo masaa inakuwa ni umuhimu wa amani. mm -hmm. Yes. Wonderful. Na pengine uh, katika hizi juhudi zako za kuhakikisha kwa kwamba kuna amani mtaani, mm -hmm. ni changamoto zipi ambazo mmekumbana nazo? mm -hmm. kumekuwa na gap kati ya vijana na administration, mm -hmm. ama vijana na our security personnels. So sisi kama tujinue mashinani tuko pale kama daraja lakini unapata kuna pia wale ma-security officers mm -hmm. pia wanataka kutu brand vibaya. Hawa no, ni kama tuko pale kuchochea vijana, kutatiza amani. No. Ni kama kuna baadhi ya wale walinda usalama bado hawajajua ile kenye tunafanya kama kikundi, ama tu kenye tunafanya kama shirika. So unapata challenge ya kwanza inatoka kwa wale, uh, askari wenye wako na nia potovu. Mm-hmm. Then kitu ya pili, pia, unapata ya kwamba, uh, kwa hizi mtaani kuna wale pia village elders wenye pia Maybe, maybe, mtu anataka kuchukia tu bila sababu mm-hmm. Now that anaona you are making endeavors to make sure ya kwamba mtaa kuna amani, sijui ni hao watu kama hao, maybe fry ni wale vijana wakiwa branded quote and quote wezi, ama maybe wakiwa branded quote and quote majambazi mm-hmm. So hao wanatuchukulia ni kama sisi tuko pale kuchochea hao vijana, na maybe sijui ni ile umuhimu ya kinye tunafanya bado ijawaingia, lakini tunaamini ya kwamba with the time wanakuja tu kutuelewa mm -hmm. Yes. Kwa sababu sisi what we are what we are advocating for ni ile stori ya vijana kupigwa risasi vijana maybe mtako kukosekana amani hiyo ndio kenye sisi tuko pale kumaliza na. Yes. Asante na pengine uh, unaweza ukatupa mfano mm -hmm. wa mafanikio mm -hmm. au matokeo ambayo pengine yalifanyika mm -hmm. na yakawa um, ile, uh, ile tunaweza sema kwamba ilikuwa impactful eh? yes. uh, kutokana na, na huu mradi wenu mm -hmm. hili shirika lenu, acha nikupatia good example juzi tu president alilonja, hiyo program inaitwa Climate Works Mta, I mean, ama, kwa ile jina ya mtaani inaitwa kazi mtaani mm -hmm. but inaitwa Climate Works program mm -hmm, wakati kulikuwa na hiyo selection ya hao vijana kufanya kazi kule juu pande wa Kayaba kulikuwa na tension hadi matiaka zikarushwa. Kwa nini? mm -hmm. kwa sababu kuna wale vijana walihisi ya kwamba hawajahusishwa no, ama maybe wali apply hiyo wali apply hiyo kazi lakini, portal ikawateba nje mm -hmm, so kulikuwa na hiyo kidogo amani litatizika kule, so kama tujinue mashinani, tulistepin tulistepin aje? Ilibidi sisi hatukwenda ground, ilibidi tuende tukachukua information Uh, the, I mean the right information mm -hmm. Kutoka kwa the right office. Tulienda na baadhi ya viongozi wa vijana kutoka kule Kayaba mm -hmm. Tukienda mpaka kwa regional commissioner. Regional commissioner, kwa bahati nzuri alikuwa kwa ofisi ya DC kule Kariako Starehe mm -hmm. Bwana John Kisang and we are, as we are speaking now, how vijana wamehusishwa fully mm -hmm. kwa the second cohort ya kazi mtaani of which this Sunday wanakuja pale kufanyiwa shortlisting mm -hmm. waingie kwa second cohort ya kazi mtaani mm -hmm. So, hiyo ni, hiyo ni moja tu kati ya zile achievement tumekuwa nazo mm -hmm. the another achievement nadhani mlisikia story ya Franco Koth ule alipigwa risasi sita, no. mm -hmm. sisi wenyewe tulichukua Franco Koth baada ya kutoka mm -hmm. kule Kenyatta for another proper medication. Tukamtoa pale nje kwa kijiji mahali alikuwa na hisia ya kwamba usalama wake haiko sawa, tukampeleka mpaka hospitali fulani ya kibindi binafsi kule upande wa Katani. Wakati tulikuwa kwa hii safari yote ya Franco Coth, tulikuwa pia tunasemezana umuhimu wa amani, even though I do understand that pia kikatiba kuna hiyo rusa na min haki ya, ya maandamano mm -hmm. lakini pia tulikuwa tunaohimiza tu, kuna pia tusiteke, tusi advantage ya constitution ya kwamba kuna right ya kudemonstrate. Kuna pia mm -hmm. Kuna, kuna right ya kudemonstrate but hakuna right ya kuriot no. So I think vijana wengi wana, mis, mis, wana misinterpret katiba mm -hmm. in this manner wanafanya rioting in the name of demonstration no. So tulisemezana na Frank kwa kindani sana, tukamwambia ya kwamba uh, mambo ya maandamano ama maandamano imefika mpaka hiki kiwango ukipita hapa sasa itakuwa ni, ni riot. Na riot si haiko kwa katiba. Yes, asante. Na pengine um, uh, Stano unaweza ukatuelezea uh, nyinyi kama shirika yes. mnashirikiana kwa njia gani mm. na mashirika na washikadau wengine hapa yes. mtaani mm. ili kuimarisha mpango wa amani uh, kuna mashirika zingine nzuri sana kama yaden no. na zingine zaidi na naamini pia hapa pia kuna zile shirika kama maybe Ruben Center hapa na shirika zingine ziko hapa ndani, mm -hmm. wako na nia ya kuongelesha vijana, bat wanaile uoga ya kuingia ndani mashinani kuongelesha ao vijana, mm -hmm. so sisi kama tujinue mashinani, tuko pale kuleta ao vijana on board Najua tuko pale kuleta kutoa vijana pale bes. Nakuambia, nakuambia vijana na ama kueleza ya kwamba mkija hapa ama mkija kwa hiki kikao, mm -hmm. hawa watu ni watu wa aina hii na aina hii ama aina ile. Kwa sababu gani? Au vijana wamekuwa naile dhana ya kwamba ukiona mtu amevaa suti, maybe unadhani ni NIS ama maybe unachukuliwa mutu amekuja maybe I mean, ni amekuja kuinterrogate ama kuchukua jumbe fulani kutoka kule mashinani. So sisi kama tujinue mashinani tuko pale kutoa hiyo dhana potovu kwanza kwa kile akili hao vijana. Mm -hmm. Secondly, tuko na so many programs zenye tunafanya na hao vijana, but tunafanya challenge inakuwa ni ile ufadhili. Yeah. So kuna zile mashirika zenye zile ziko juu yetu zile mashirika za kiserikali, mm -hmm. na zile pia zenye si za kiserikali, so tuko pale kushirikiana nao kwa karibu at least ku kueleza kueleza vijana na pia kueneza huu jumbe ama hii injili ya amani iingie vijana kisawasawa. mm -hmm. A good example ni tunasikia ngati mambo ya mambo ya genocide yenye ilifanyika Rwanda, no. sisi kama tuna sisi kama tujinue mashinani atuna hizo, hizo hizo hizo i mean atuna hizo vifaa maybe hata kama ni projector ama whatever ya kuonyesha the real i mean the real thing yenye ilifanyika pale Rwanda. mm -hmm. but unajua pia watu ama watu ama binadamu wakonaile wakonaile ile sense ya kwamba wakiona kitu ndo naweza amini ni ukweli. So kuna zile mashirika maybe zimefanya hiyo document, uh, zimefanya hiyo documentary na pia ziko na hiyo the right information, so tunawaleta on board ili at the end goal tuwe na hiyo ujumbe ya amani imefika kisawasawa kwao vijana kule mtaani. mm -hmm. Yes. Na wewe kama Stano, pengine elimu na kujenga ujuzi mm -hmm. unahisi vina uh, jukumu gani katika mm -hmm. njia yako ya kujenga amani, um, mimi nasema hivi. mm -hmm. Uh, upande ya kielimu mimi mimi huamini kwamba kuna kile kenye Mungu ameweka ndani ya mtu. you understand? mm -hmm. kuna kuna kile tu ile mwito wenye mutu, mutu alipatiwa na, mu, na muumba wake acha niseme hivyo. mm -hmm. So wakati tunasema, tunafanya ikitu hatuzingatii maybe mambo ya elimu or something, sisi tunajitolea pale ni passion mm -hmm. one. acha niseme, it's a calling. It's a calling sisi hatulipu na mtu yoyote, but mm -hmm. Sisi kenye tunafanya pale ni kumake sure kwamba mtaa iko sawa. Vilikuwa nimesema, vijana ni paa. Tunataka mtu yoyote, mgeni yoyote, akiingia mtaani, akiingia Mkuru, mm -hmm. akiona vijana anaona amani. mm -hmm. yes. Na pengine uh, unaweza ukatuambia. Uh, tunajua kwamba mtaani mm -hmm. kuna changamoto nyingi ambazo Sana. wakazi wetu wanapitia yes. uh, tukuna, tukiangalia vile, kama vile hali ya umaskini mm -hmm. kuna kukosa kazi hata kwa mavijana yes. uh, kuna ukosefu wa rasilimali zile resources, yes. katika eneo hili letu mm -hmm. na pengine unaweza ukatueleza uh, mm -hmm. unahisi kwamba kwa njia yoyote mm -hmm. Hizi changamoto zimechangia katika kukosa amani mtaani. Sana. mm -hmm. Unajua, wakati kijana akonjaa mm -hmm. na tumbo nitishe chakula mm -hmm. naona mbele wala nyuma, niwe mwenyewe atakuangalia kaa chakula mm -hmm. atakuangalia chakula kivipi? Ataona una simu nzuri mm -hmm. ataona maybe una jaketi nzuri mm -hmm. na maybe anaweza pata hiyo temptation ya kuja kuchukua hiyo simu. Naam kunyanganya simu mm -hmm. Auze kwa sababu gani? Apate at least hata kama ni 50 bob ama hata 20 bob, aende apate nayo mlo mm -hmm. But this is what I'm trying to say, I'm not yet to advocate for any sense of maybe crime ama mm -hmm. whatever mm -hmm. Kenya, jaribu kusema ni kwamba vitu kama hizo pia zinachangia, na ndio maana tunasema hivi, ni vizuri ile nafasi ya vijana ikitokea kwa serikali, wacha ipewe vijana mm -hmm. Unapata shida kama hiyo unaongelelea no. Uh, tulifanya kutatiziki amani kule mkurukayaba. mm -hmm. Kwa sababu unapata mtu mzima mwenye hayuko kwa hiyo kategori ya kuitwa kijana. mm -hmm. Unampata ko kwa program. mm -hmm. so unapata yule kijana wakati anayo, anaona yule mama ama yule mzee akopale kwa nafasi yake. mm -hmm. Kidogo sukari inapanda kidogo na amani inatatizika, okay. So tunasema hivi tunaomba pia serikali na pia mebi, kama kuna shirika nyingine kama kuna program yoyote ya vijana, tafadhali tu engage vijana fully, kwa sababu wakati hao vijana wananyimwa hizi nafasi, kunakuwa na hiyo uhasama baina yao na serikali ama baina yao na wale wafadhili wenye wako kwa hiyo hiyo program. So wakati wana, wanahisi ya kwamba hawataki kusikizwa amani natatizika, na kumbuka hizi nguvu zote mm -hmm. Ziko nao vijana, ni kweli. Lakini hekima iko nao wazee mm -hmm. So pia mi nasema hivi, vijana pia tunahitaji hao wazee wazee, tusaidiane na hekima, lakini vijana hizi nguvu zetu pia zenye tunazo hapa mtaani tuzitumie kwa nia nzuri. Na mimi useme hivi pia, wewe kuwa kwa mawe ama wewe kuwa, ama wewe kuwa njaa ama wewe kukosa kazi mm -hmm. Hiyo si, hiyo si haki yako ya wewe kwenda kuiba. Let's try as much as we can to be innovative. Kwa sababu pia hizi nafasi za kazi ziko, lakini ni chache vijana wote waweze fit in. Mm-hmm. Unaona? So, vijana to, to create more room ya kuwa innovative, we sell out our ideas. Kuna tu mtu ana an pesa yake kwa kuongea kama wewe Tabitha. No. Kuna yule mtu pia ana an pesa yake maybe kwa kufanya, kwa kufanya content. Siku hizi kuna TikTok na kuna hizo other social media platforms. Mm-hmm. Wewe ingia tu hapo kwa social media, piga nduru yako kupata followers TikTok ianze kukulipa, but wewe kuingia pale mtaani mm -hmm. na kuanza kuhara, sawa huyo mama ama huyo huyo mkenya mwenzako, na hisi ya kwamba pia mimi kama stano unanikosea kwa sababu mm -hmm. gani, labda inaweza kuwa ni mama yangu, inaweza kuwa ni jirani yako, inaweza kuwa ni shemeji yako, inaweza kuwa ni mtu yoyote wa karibu na wewe, na unamfanyia hiyo dhulma. So, as much as tuko kwa mawe, vijana, wacha wacha wacha wacha tusitake your advantage, wacha to create more rooms ya sisi kuwa innovative mm -hmm. na maybe kama Ah uh, kuna nafasi yote ya kazi, pia tembea ukiulizia, kwa sababu hakuna kazi yenye itakuja kwa mlango mm -hmm. kazi itakuja tu wewe mwenyewe ukienda kutafuta. So changamoto ni mingi, lakini hiyo ukosefu wa kazi ya swa ndio mm -hmm. inachangia amani kutatizika mtaani na pia kuna zile pia madawa za kulevya no. na mimi naomba pia, kuanzia chief na village elders, tusiangalie tu vijana kama uh, wale drug abusers hapana. Jaribuni pia nyinyi kama administration Muangalie hizi madawa zinatoka wapi? mm -hmm. Kwa sababu hizi madawa zinatoka kwa zile chemistries zenye zi tuko nazo hapa mtaani hizi no. madawa zinatoka kwa zile hospitali za kibinafsi zenye tuko hapa nazo hapa mtaani mm hizi -hmm. madawa wenye pia una, wanauza wengine pia ni wanasiasa tu wetu hapa mtaani wanauza hizi madawa so, our security personnel tafadhali tukimaliza hizi dawa pale zinatoka tutasaidia maisha ya vijana. mm -hmm. Yes. Asante na uh, tukitamatisha pale pengine, unaweza ukaniambia nyinyi kama shirika uh, ni hatua zipi ambazo mmepanga katika mm -hmm. siku za usoni, yes, katika mpango wenu wa kudumisha amani mm -hmm. Uh, katika mtaa wetu. Uh, mpango wetu kama tujinue mashinani ni hii uh, we are looking forward kwa ile, ile I mean, tufike kwa ile, ile, ile situation ama tufike kwa ile stage yenyewe mm -hmm. Kijana akiangalia askari ama akiangalia mtu yoyote mwenye ako na kroni ya kiserikali amwone kama Mkenya mwenzake, na hii ndio plan. I'll just give you a brief plan mm -hmm. wakati tunaongea na wewe hivi sahii, no. nimetoka tu kwa mkutano wengine na, na DC wa Starehe Constituency mm -hmm. ambaye anaitwa John Kisang John Kisang tumeongeane kwa kindani sana mm -hmm. na kuna wakati pia wakati kulikuwa kuna hiyo tatizo la amani kule tulitembene kwa kindani sana, mpaka naniambia stano u unaongea jina vijana juu, nimeona pale vijana wa bunduki, nimeona pale vijana wako na kisu, nimeona pale wamebeba mawe mm -hmm. Nikawambia ah, vijana wana shida shida, maybe ile lugha enye unaongea sahii kama afisa wa serikali mm -hmm. yeye kwako ama yeye kwake kama kijana anakuona ni kama mtiaji. Mtiaji ni kumaanisha kwamba yule mtu mwenye hamuelewani mm. ama yule mtu mwenye unaona kidogo amekuja kukuinterogate ama amekuja mebi kuku, kukupeleleza akili. So sisi tunajaribu tuna kutengeneza a society whereby hata yule chief akikuja kwa community analiwa kama Mkenya na anasikizwa tu kama Mkenya mwingine tunachukua hiyo ofisi yake kama ile ofisi ya kupas information. mm -hmm. Na sisi kama Tujinue mashinani tumepanga kule chini kule Mkuru, baada ya Mkuru Kayaba, kila siku tukuwe na hizi forum. Si lazima chief ndo kuwa akiita baraza mm -hmm. Sisi kama vijana pia tukuwe tukipanga mkutano zetu, our dialogues, maybe our barazas kama vijana mm -hmm. pia sisi tuite serikali. Unajua ni vizuri pia serikali kujisikize watu ambao wanaongoza ama watu ambao wanawasimamia. So sisi kama tujinue mashinani tuko pale hivyo ku organize hizi forums baina ya vijana na serikali kule juu, and we are looking forward ku, ku, ku, I mean we are creating more rooms for our other stakeholders kukuja, at least watusaidie hii maono mikono ikuje itimike. Kwa sababu gani? Ukweli wa mambo ndi wekuwa na baria, kumekuwa na a very big gap kati ya vijana na administration mm -hmm. Na the reason wise tuko na serikali ni kwa sababu vijana wamekubali kutawaliwa, lakini ikifika ile point vijana wanakubali kutawali o, I mean vijana wanakataa kutawaliwa, na hao ndio wako wengi, you can imagine kenye naweza fanyika pale. mm -hmm. So sisi kama tujinue mashinani, kwa sababu tushaona hapo ndio pale mtaa inaelekea especially kule upande wa Kayaba no. So tunataka kuziba ufa kabla tujenge ukuta. mm -hmm. In this sense, waja tulete meza, administration wakae pale, vijana wakae huku, vijana, waongee shembe teng, administration tuko pale kama tujinue mashinani. mm -hmm. ku translate kenye huyo administrator kwa na, hata kwa naelewa. mm -hmm. na tuambie ya kwamba vijana wanasema hivi pia wao waseme yao. Imagine kitu nalitanga hiyo hasa kitu kingine kidogo sana. mm -hmm. ni ile tu kukosa hii meza tukikaa hivi kwa meza, hata ukijana anaweza ingia pale kwa kiuno yake atoe hiyo bunduki aeke juu ya meza mm -hmm. na kuwe mkenya nzuri tu kama wakenya wengine mm -hmm. yes. Nam uh, tumefika mwisho wa mahojiano haya. Asante sana Stano kwa muda wako, na asante sana kwa ile kazi ambayo mnafanya kama shirika. Mwendelee kujituma, tudumishe amani mtaani. Kwa sasa, msikilizaji, nitakurejesha kwake Ledira Botere akujuze kinachofuata. Asante sana ledi Reboteri. Asante sana Tabitha Njambi kwa ujumbe huo wa kufana. Kwa sasa tutajiunga naye Karilas Muye atujuze zaidi njia tofauti vijana wanatumia kuelimisha na kudumisha amani hapa mtaani. Karibu Karilas Muye. Jana wanawake kukuzwa kama mabingwa wa amani katika jamii kwa njia mbalimbali zenye matokeo. Nguvu zao ubunifu na uhusiano thabiti na wenzao huwafanya wawe na nafasi ya kipekee ya kuchangia juhudi za kujenga amani. Hapa kuna baadhi ya mikakati. Moja. Mafunzo ya uongozi na kujenga uwezo warsha na semina Kutoa programu za zi mafunzo zinazowapa vijana ujuzi wa uongozi, upatanishi na utatuzi wa migogoro. Hii inawatayarisha kuongoza mipango ya amani katika jamii zao. Mipango ya ushauri: oanisha vijana na wajenzi wa amani wenye uzoefu, ambao wanaweza kuwaongoza na kuwaunga mkono katika juhudi zao za kukuza amani na kutatua migogoro. mbili. Mipango ya amani inayoongozwa na vijana Mijadala na jumuiya: wahimize vijana kuandaa na kuwezesha midahalo kati ya vikundi mbalimbali vya jamii, kukuza maelewano na kushughulikia mivutano. Vilabu vya amani shuleni: anzisha vilabu vya amani ambapo wanafunzi wanaweza kushiriki katika shughuli zinazokuza ukosefu wa vurugu, uvumilivu na mashikamano na mshikamano wa kijamii. Tatu, kazi ya kujitolea na jamii Miradi ya huduma kwa jamii: kuhamasisha vijana kushiriki au kuongeza miradi ya huduma za jamii ambayo inashughulikia masuala ya ndani kama vile umaskini, ukosefu wa usawa na uharibifu wa mazingira. Miradi hii inaweza kujenga uaminifu na umoja ndani ya jamii. Mabalozi wa vijana: chagua na kuwezesha vijana. chagua na kuwezesha vijana kutumika kama chagua na uwezeshe vijana kutumika kama mabalozi kama mabalozi wa amani wanaowakilisha na kukuza amani katika vikao mbalimbali ndani ya kimataifa. Mabalozi na vijana, chagua na uwezeshe vijana kutumika kama mabalozi wa amani wanaowakilisha na kukuza amani katika vikao mbalimbali ndani na kimataifa. 4. elimu rika na utetezi Warsha kuhusu tatuzo ya migogoro. Wafunze vijana kuwaelimisha wenzao kuhusu mikakati ya kutatua kuhusu, mikaka, kuhusu mikakati ya kutatua migogoro isiyo na vurugu, kukuza utamaduni wa amani ndani ya rikalao. Kampeni za haki, kampeni za haki ya kijamii. Shirikisha vijana katika kampeni za utetezi zinazolenga haki ya kijamii, haki za binadamu na usawa, kushughulikia vyanzo vya migogoro na kukuza maendeleo jumuishi. Ama mitano. Mipango ya sanaa na utamaduni, amani kupitia sanaa. Wahimize vijana kutumia sanaa, muziki, ukumbi wa michezo na usimulizi wa hadithi kueleza ujumbe wa amani na upatanisho. Aina hizi za kitamaduni zinaweza kufikia hadhira pana na kukuza uelewa na uelewa. Mipango ya ubadilishanaji wa kitamaduni. Panga mabadilishano kati ya vijana kutoka jamii tofauti, maeneo au hata nchi ili kukuza maelewano. Michezo kwa amani. Mashindano ya michezo. Panga matukio ya michezo ambayo huleta pamoja vijana kutoka konradhi Sita, michezo kwa amani. Mashindano ya michezo. Panga matukio ya michezo ambayo huleta pamoja vijana kutoka asili tofauti. Michezo inaweza kuwa zana yenye nguvu ya kuvunja vizuizi, ya kuvunja vizuizi, kujenga kazi ya pamoja na kukuza uhusiano mzuri. Warsha za kujenga amani na michezo. Kuchanganya shughuli za michezo na warsha kuhusu uongozi, mawasiliano na kujenga amani ili kuimarisha maadili ya kazi ya pamoja na kucheza kwa haki. Saba, kampeni za kidijitali na mitandao ya kijamii. Utetezi wa mtandaoni, shirikisha vijana katika kuunda na kueneza maudhui ambayo yanakuza amani, uvumilivu na mashikamano na mshikamano wa, ki, wa kijamii kupitia majukwaa ya mitandao ya kijamii. Mafunzo ya kusoma na kuandika kwa kidijitali: toa mafunzo kuhusu uraia wa kidijitali unawajibika ili kuzuia kuenea kwa matamshi ya chuki na habari potovu ambayo inaweza kuchochea migogoro. Ushiriki wa vijana katika utawala, mabaraza ya vijana Anzisha mabaraza ya vijana au bodi za ushauri zinazoruhusu vijana kushiriki katika mchakato wa kufanya maamuzi katika ngazi ya juu, katika ngazi ya mtaa, kuhakikisha sauti zao zinasikika kuhusu maswala yanayohusiana na amani na usalama. Elimu ya uraia kuelimisha vijana juu ya haki na wajibu kuelimisha vijana juu ya haki na wajibu wao kama raia kuwawezesha kushiriki katika michakato ya kidemokrasia na kutetea sera zinazokuza amani. tisa. Kujenga amani ya mazingira, miradi ya eko amani: shirikisha vijana katika miradi ya kuhifadhi mazingira ambayo pia hutumika kama juhudi za kujenga amani, kama vile upandaji miti upya, harakati za kusafisha na kilimo endelevu. Miradi hii inaweza kusaidia kupunguza migogoro ya rasilimali. kampeni za ku... Kampe, kampeni za utekelezaji wa hali ya hewa. Kuhamasisha vijana kutetea hatua za hali ya hewa, kuangazia uhusiano kati ya uharibifu wa mazingira na migogoro. Kumi. Utafiti na ubunifu unaongozwa na vijana. Miradi ya utafiti wa jamii, miradi ya utafiti wa jamii Shirikisha vijana katika utafiti. Shirikisha vijana katika kutafiti visababishi vya migogoro katika jamii zao na kutengeneza masuluhisho ya, kib, ya kibunifu ili kushughulikia masuala haya. Tech for peace. Wahimize vijana kubuni masuluhisho ya kiteknolojia kama vile programu au mifumo ambayo inakuza amani, kuwezesha mawasiliano au kutoa mifumo ya ya maonyo ya mapema kwa ajili ya kuzuia migogoro. kumi na moja. Kumi na moja. mifumo ya msaada ya ushauri, mipango ya ushauri wa rika. Fundisha vijana kutoa ushauri na saha kwa rika, kutoa usaidizi wa kihisia na mwongozo, kutoa usaidizi wa kihisia na mwongozo kwa wengine wanaokabiliwa na changamoto zinazowezesha kusababisha migogoro. Mitandao ya usaidizi. Unda mitandao ambapo vijana wanaweza kubadilishana uzoefu, kujifunza kutoka kwa kila mmoja wao na kupata uungwaji mkono katika juhudi zao za kujenga amani. Kwa kugusa uwezo wa vijana na kuwapa zana muhimu, fursa na majukwaa m... fursa kwa kugusa uwezo wa vijana na kuwapa zana muhimu, fursa na majukwaa, jumuiya zinaweza kutumia vijana kwa ufanisi kama mawakala wenye nguvu wa amani. Ujumbe huo umeletwa kwako na Karilas Muye, ambaye ameweza kutufunza mengi kuhusiana na njia tofauti vijana wanatumia kuhamasishana kulinda na kuhifadhi amani nchini. Aina hizo zimetufikisha mwisho wa kitengo chetu maalum ndani ya Ruben FM na kushukuru sana msikilizaji kwa kukitegea kitengo hiki na kunipa muda wako kusikiliza, na pia wote waliohusika kwa maandalizi. Ukiwa na swali au pendekezo, wasiliana nasi kupitia nambari 0797 6710. Nitarudia 0797146710. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Ujumbe huo umeletwa kwako na Ruben FM kwa ushirikiano na Edmund Rice Foundation Australia, yani ERFA yakiwa yameandaliwa nami Ledira Botere.