Ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za kiserikali iliyochapishwa jana tarehe 17 Agosti imeweka mfuko wa maendeleo ya maeneo bunge yani, CDF ya Embakasi Kusini chini ya darubini. Kulingana na matokeo jumla ya shilingi bilioni nne nukta moja zipo katika mashaka kote nchini, huku Embakasi Kusini ikitajwa kwa kuwa na sakata ya shilingi milioni tisini na moja nukta tisa ambazo hazijulikani matumizi yake hasa kutoka kwa mgao wa basari. Ripoti hiyo imeibua wasiwasi wasi miongoni mwa wakaazi, na nalivalia njuga swala hili kubaini iwapo wakaazi hawa wanapata hizi basari na kwa njia ipi. Mimi nimekuwa kwa muda mrefu nikikerwa na hii jambo ya mheshimiwa kupeana basari usiku, na kama tunapoangalia kwingine, hatujawahi pata mheshimiwa yoyote anafanya hiyo shughuli usiku. Kupiga kura tunapiga mchana, kwa nini tunakuja kupewa basari usiku? Kwa Njenga watu walipanga line na watu walipewa chache mno <laughs> zinafika, lakini kwa njia isiyo sawa e, watu wanaitwa wale waliokwa upande wa MP wanaitwa wanapewa specifically numbers alafu wanaitana usiku, wanapeana hizo namba, alafu mheshimiwa anakuja mchana, anadanganyana, anapeana basari, lakini watu wameshapewa namba. Basari huwa tunasikia zinafika, na mbona niseme huwa tunasikia? Sababu wako na ile ofisi ya mheshimiwa iko na mtindo wake vile napeana. Kwa hivyo kama una uhusiano na hao watu wa hiyo ofisi hawezi kufikiwa. Wakazi wanasema mchakato wa basari katika Embakasi Kusini umejaa usiri na upendeleo na wale walio na uhusiano wa karibu na viongozi wa eneo au watu wenye ushawishi ndio wanaopata mgao wa basari, huku familia nyingi zenye uhitaji mkubwa zikiachwa nje. Aidha, wazazi wanalalamika kwamba licha ya kuwasilisha nyaraka zote zinazohitajika, maombi yao hupuuzwa au kukataliwa bila maelezo yoyote. Usipokuwa na uhusiano muhimu na hawa watu, nafikiria uko mbali na kuipata. So hawa watu mara nyingi hukuja usiku wa manane, wanapeana namba usiku wa manane wanapeana namba kwa wale watu ambao hata pengine hata wana watoto, wanapeana namba kwa marafiki zao. Kama ni mwanamke anapeana kwa boyfriend wake, kama ni mwanaume anapeana kwa girlfriend wake. So wale watu ambao wanahusika, wale wanatakana kupata hii msaada, hawapati basari. Ni haki kwa mwenye na mtoto, ni haki. Mimi ni mpiga kura, ni mzazi, nina haki ya kupata hiyo kitu lakini mara nyingi unapata hapa, wenye wanapata hiyo kitu ni boyfriends na girlfriends na wale watu ambao pengine hawana jukumu, ndiposa By the end of the day, unapata wanauza hizo vitu. Shida nyingine iliyotajwa na jamii ni uuzaji wa fomu za basari ambazo kimsingi zinapaswa kutolewa bure. Wakazi hawa wanadai kuwa fomu hizi zinauzwa kwa kiwango tofauti kuanzia shilingi elfu mbili hadi elfu tatu kutegemea ni nani unayemfuata. Wanasema hili linaongeza mzigo wa kifedha kwa jamii au familia zinazoangaika, ambazo mara nyingi haziwezi hata kumudu mahitaji ya msingi ya shule. By the end of the day, unapata wanauza hizo vitu. Mtu anakuambia anakuuzia shilingi elfu mbili elfu tatu. Why should you buy for it? namba 20 alafu halafu hizo zingine zilienda kwa mkono ya vijana na mkono ya mama wengine wenye walikuwa wanakupea kwa kujuana na wengine wana, wana, wana ku, wanakuuzia. Kanunua basari mimi mwenyewe nilinunua ngiri mbili basari ngiri mbili nikajaza kupereka basari ikafeli sikupata cheki wenye sikupata cheki nikakuja nikahanda huyo mwenye aliniuzia basari nikamwambia we ni niaje mimi ni asol ni tole ile ngiri yangu mbili niende nilipia mtoto wangu mtoto jumtota asiwezi kanao kwa mlango, na nimekupea do hizo vitu wali hata wanasaidika wanalipa. You are paying for certain amount to get that form, example I paid 3000 to get a form, and yet fomu yenyewe hata, yes nimejaza but it wasn't worth amount because nakumbuka kuna wengine walisema kuna maeneo wanasema second uh, colleges na university ni 15000 and the aliandika 10000. Jamii sasa inataka kuwe na uwazi na uwajibikaji mkubwa zaidi katika usimamizi wa CDF. Wanadai kuwa rekodi za mgao wa fedha ziwekwe wazi, uchunguzi ufanyike kuhusu uuzaji wa fomu za basari na kuwe na mifumo madhubuti ya usimamizi ili kuhakikisha watoto wenye uhitaji wanasaidiwa. Juhudi zetu za kupata usemi wa mbunge au wale ambao wametukwa jukumu la kuhakikisha kwamba basari hizi zinapeanwa kwa uwazi hazikufua dafu, kwani wahusika wakuu hawakutupatia sikio wala hata simu zetu hawakushika. Watu wanastahili kuwekwa kwa vikundi vi sana sana, niseme kama mpaka south. Na especially, ward ya Ruben, chukue kama ward ya Ruben Tunaweza kujua kuna wale watu wahitaji, tuweke kwanza wahitaji, kuna wale familia tunajua wahitaji, kuna wale walemavu, kuna wale wakongwe, na nafikia kuna seli kugawanywa kwa vitengo. Mwenye hana mtoto tujue hana mtoto, na ngoje wakati wake ukifika, atapata hiyo basari, lakini mwenye ana mtoto apatiwe fursa ya kwanza. MP anafaa akuje mchana kwanza, aende round akitangaza, akisema kesho ndakuwa mali fulani saa fulani, walio na watoto katika shule za upili na colleges na universities waje na waje na documents kuanzia saa fulani hadi saa fulani. So asipeane namba, akuje tuwe kuja na documents. Ukipenda documents wanakusainia unaenda na slip nyumbani kwa kuwa elimu ndiyo njia pekee ya kuondokea umaskini kwa wengi hapa Mkuru kwao, basari ilipaswa kuwa msaada kwa kweli, wala sio mzigo wa ziada. Ni makala ya uwazi wa basari hapa mpaka Kusini. Jina langu ni Ledi Raboteri, Ruben FM.